குளிர்காலத்தில் உண்ண வேண்டிய சிறந்த உணவுகள்

குளிர்காலம் (Winter Season) நெருங்க நெருங்க நமது நோய் எதிர்ப்பு சக்தியும் (Immune System) குறையும்.

இதனால் விரைவில் உடல்நலக் கோளாறு ஏற்படுகிறது. நம் உடலில் உள்ள தசைவலி, பிடிப்புகள் மற்றும் தோல் பிரச்சினைகள் மோசமடையத் தொடங்குகின்றன. இதற்கு முக்கிய காரணம் நாம் சாப்பிடும் உணவு. நாம் நம் உணவில் கவனம் செலுத்தவில்லை என்றால், இந்தப் பிரச்சனை தொடரும், நீங்கள் ஆரோக்கியமாக இருக்க வேண்டும் என்றால், இந்த உணவுகளை உங்கள் உணவில் சேர்த்துக் கொள்ளுங்கள்.

குளிர்காலத்திற்கான ஆரோக்கியமான உணவு (Healthy Foods for Winter)

வைட்டமின் பி12 நிறைந்த உணவுகள்
வைட்டமின் பி12 நமது எலும்புகள் மற்றும் செல்களுக்கு நல்லது. உடலில் வைட்டமின் பி12 குறைபாடு காரணமாக இரத்த சோகை, சோர்வு, எரிச்சல், கைகளில் விறைப்பு, வாய் புண், மலச்சிக்கல், வயிற்றுப்போக்கு போன்ற பிரச்சனைகளை ஏற்படுத்தும்.

வைட்டமின் பி12 நிறைந்த உணவுகளான இறைச்சி, மீன், பருப்பு வகைகள், பீன்ஸ், சீஸ், மோர் போன்றவற்றை தினசரி உணவில் சேர்த்துக்கொள்ள வேண்டும். இது உடலை சூடாக வைத்து நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை அதிகரிக்க உதவுகிறது. பெரும்பாலான நோய்களை இருந்து நம்மை காக்கலாம்.

உலர் பழங்கள்
நம் வீட்டில் இருக்கும் பெரியவர்கள் கூட குளிர்காலத்தில் உலர் பழங்களைச் சாப்பிடச் சொல்வார்கள். அதே சமயம் அதன் பலன்களையும் நீங்கள் தெரிந்துக்கொள்ள வேண்டும். உலர்ந்த பழங்களில் நார்ச்சத்து, புரதங்கள், ஆக்ஸிஜனேற்றிகள், வைட்டமின் ஈ, மெக்னீசியம், பொட்டாசியம் போன்ற பல தாதுக்களும் உள்ளன.

பாதாம், வால்நட், பிஸ்தா, வேர்க்கடலை போன்றவற்றையும் உணவில் சேர்த்துக்கொள்ள வேண்டும். இத்ஹு சாப்பிடுவதால் உடல் காய்ச்சலில் இருந்து விலகி இருக்கவும் உதவுகிறது. உலர் பழங்கள் சாப்பிட சிறந்த அளவு சுமார் 30 கிராம். அதிகமாக உட்கொள்ள வேண்டிய அவசியமில்லை. அதை தவிர்க்க வேண்டும்.

வைட்டமின் சி
நமது உடலால் தேவையான அளவு வைட்டமின் ‘சி’யை உற்பத்தி செய்ய முடியாது. எனவே வைட்டமின் சி-க்காக நாம் பல்வேறு வகையான உணவுகளை உண்ண வேண்டும். ஒரு நபருக்கு ஒரு நாளைக்கு 65 முதல் 90 மில்லிகிராம் வைட்டமின் சி தேவைப்படுகிறது. பருவகால பழங்களை சாப்பிடுவதன் மூலம் இதைப் பெறலாம்.

இந்த பருவத்தில் வைட்டமின் சி பழங்களை அதிகம் சாப்பிடுங்கள். எ.கா: ஆரஞ்சு, ஆம்லா, பருவகால மற்றும் திராட்சை. இது உங்கள் நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை பலப்படுத்துகிறது. அவற்றை உட்கொள்வது உங்கள் சருமத்தின் பொலிவை அதிகரிக்கிறது. ஜீப்ரா, வியல், ஆரஞ்சு, ஸ்ட்ராபெரி, ப்ரோக்கோலி, கிவி, காலே, லிச்சி, பார்ஸ்லி போன்றவற்றிலும் வைட்டமின் சி உள்ளடக்கம் உள்ளது.

காய்கறிகள்
குளிர்காலத்தில் நீங்கள் சந்தையில் மிகவும் பச்சை காய்கறிகளைப் பார்ப்பீர்கள். எ.கா: பலாக் சோப்பு, வெந்தயம், சார்சோ, படுவா போன்றவை. இந்த காய்கறிகள் நம் ஆரோக்கியத்திற்கு மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். பருவகால நோய்த்தொற்றுகளிலிருந்து நம்மைப் பாதுகாக்க போதுமான இரும்பு, புரதம் மற்றும் நார்ச்சத்துகளைப் பெறவும் இது உதவுகிறது. எனவே கண்டிப்பாக சாப்பிடுங்கள்.

வைட்டமின் A அடங்கிய கேரட்
கோடையில் குறுகிய குளிர்காலத்தில் அதிகம் விற்பனையாகும் காய்கறிகளில் ஒன்று கேரட். கேரட் அல்வா, கேரட் ஜூஸ் போற்று விதவிதமாக செய்து சாப்பிடலாம். நீங்கள் இதை சாலட்டாக சாப்பிடலாம். இதில் கேரட்டில் பொட்டாசியம், வைட்டமின் A , பையோடின், வைட்டமின் B6, வைட்டமின் K1 போன்ற மினரல்கள் மற்றும் வைட்டமின்கள் நிறைந்துள்ளன.

இது உங்கள் நோயெதிர்ப்பு மண்டலத்தை வலுப்படுத்துகிறது மற்றும் உங்கள் உடல் வலிமை பெறுகிறது. வைட்டமின் ஏ கண் ஆரோக்கியத்திற்கும் தசைகளுக்கும் சிறந்த ஊட்டச்சத்தை வழங்குகிறது.